หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Unit: Going Shopping
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 Topic: Shopping Places
วิชา อ 16101 ภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ผู้สอน นางสาวชนิดาภา เพ็งพันธ์ เวลาเรียน 3 คาบ
สอนวันที่ ............7-9.............เดือน ..........พฤศจิกายน.......พ.ศ. ..........2560..........
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระ
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
สาระที่ 3 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
มาตรฐาน
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความ
คิดเห็นอย่างมีเหตุผล
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก
และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูล ข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่างๆโดย
การพูดและการเขียน
มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้
ได้อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ
มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของ
ภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทยและนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น และเป็น
พื้นฐานในการพัฒนา แสวงหาความรู้ และเปิดโลกทัศน์ของตน
มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่าง ๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชนและสังคม
ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต 1.1 ป.6/3 เลือก/ระบุ ประโยคหรือข้อความสั้นๆ ตรงตามภาพ สัญลักษณ์ หรือเครื่องหมายที่อ่าน
ต 1.1 ป.6/4 บอกใจความสำคัญและตอบคำถามจากการฟังและอ่านบทสนทนา นิทานง่ายๆ
หรือเรื่องเล่า
ต 1.2 ป.6/1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
ต 1.2 ป.6/3 พูด/เขียนแสดงความต้องการ ขอความช่วยเหลือ ตอบรับและปฏิเสธการให้ความช่วยเหลือในสถานการณ์ง่ายๆ เพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน ครอบครัวและเรื่องใกล้ตัว
ต 1.3 ป.6/2 เขียนภาพ แผนผัง แผนภูมิ และตารางแสดงข้อมูลต่างๆ ที่ฟังหรืออ่าน
ต 2.1 ป.6/1 ใช้ถ้อยคำ น้ำเสียง และกิริยาท่าทางอย่างสุภาพเหมาะสมตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
ต 2.2 ป.6/1 บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนิดต่างๆ การใช้เครื่องหมายวรรคตอนและการลำดับคำตามโครงสร้างประโยคของภาษาอังกฤษ
ต 3.1 ป.6/1 ค้นคว้า รวบรวมคำศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นจากแหล่งเรียนรู้
และนำเสนอด้วยการพูด/การเขียน
ต 4.1 ป.6/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การซื้อขาย เป็นทักษะพื้นฐานของการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารในชีวิตประจำวัน ดังนั้นนักเรียนควรได้รับการฝึกฝนทักษะพื้นฐานทั้ง 4 ทักษะ ในด้านต่างๆที่เกี่ยวข้อง เช่น การแลกเปลี่ยนข้อมูล การแสดงความต้องการ/ความคิดเห็น ด้วยถ้อยคำ น้ำเสียง และกิริยาท่าทางอย่างเหมาะสม สามารถเขียนภาพ/ตารางแสดงข้อมูล รู้จักค้นคว้า รวบรวมและนำเสนอคำศัพท์ด้วยการพูด/การเขียน เพื่อให้นักเรียนสามารถนำความรู้และทักษะที่ได้ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างถูกต้องเหมาะสมกับสถานการณ์ เกิดเจตคติที่ดีในการเรียนภาษาอังกฤษ และเป็นพื้นฐานในการศึกษาต่อไป
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงและบอกความหมายคำศัพท์ของร้านค้าและสินค้าต่างๆ ได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถพูดถาม-ตอบเกี่ยวกับร้านค้าและสินค้าที่จำหน่ายได้ถูกต้อง
3. นักเรียนสามารถจัดหมวดหมู่สินค้าตามประเภทร้านค้าได้
4. สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้ (Knowledge)
Vocabulary
Shop: stationery shop, supermarket, shopping mall, toy shop, restaurant, clothes shop, market
Things: robot, doll, ball, hat, t-shirt, shorts, skirt, hamburger, steak, noodle, orange, meat, onion, crayon, scissors, ruler
Structure :
- Where can I buy a/an/ …(s) ?
4.2 ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
- ด้านความรู้ความคิด (Knowledge: K) บอกความหมายคำศัพท์เกี่ยวกับร้านค้าและสินค้าต่างๆ
- ด้านทักษะ/กระบวนการ (Psychomotor/Process: P) การศึกษาค้นคว้าและเรียนรู้ด้วยตนเองโดยใช้เกมคำศัพท์
- ด้านคุณลักษณะหรือเจตคติ (Attitude: A) ใฝ่เรียน ใฝ่รู้ มุ่งมั่นในการทำงาน เห็นความสำคัญของการเรียน
4.3 สมรรถนะสำคัญ
- ความสามารถในการสื่อสาร
- ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
- ความสามารถในการคิด
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ (Warm up)
ขั้นนำเสนอ (Presentation)
1. ครูบอกจุดประสงค์ในการเรียนรู้ในชั่วโมงนี้
2. ครูให้นักเรียนทดสอบก่อนเรียน
3. ครูให้นักเรียนดูบัตรภาพและบัตรคำศัพท์ร้านค้ากับสิ่งของ ครูออกเสียงคำศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตาม
Shop: stationery shop, supermarket, shopping mall, toy shop, restaurant, clothes shop, market
Things: robot, doll, ball, hat, t-shirt, shorts, skirt, hamburger, steak, noodle, orange, meat, onion, crayon, scissors, ruler
4. ครูใช้บัตรภาพพูดประโยคให้นักเรียนพูดตามจนครบทุกภาพ เช่น Where can I buy a robot? และตอบ I can buy a robot at the toy shop.
5. ครูแจกคำศัพท์และบัตรภาพสิ่งของให้นักเรียนคนละ 1 ชุด จากนั้นให้นักเรียนนำคำศัพท์และบัตรภาพ ติดให้ตรงตามร้านค้าบนกระดาน
6. ครูเปิดภาพสิ่งของเปรียบเทียบ เอกพจน์ กับ พหูพจน์ จาก PowerPoint เช่น ภาพ a pencil (ดินสอ 1 แท่ง) กับภาพ pencils (ดินสอหลายแท่ง) ทำเช่นนี้จนครบทั้ง 12 ภาพ จากนั้นครูพูดประโยคตามภาพอีกครั้งโดยผสมคำศัพท์ที่เป็นพหูพจน์ลงไปด้วย เช่น Where can I buy oranges? ตอบ You can buy oranges at the market. เป็นต้น
8. ให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 1 เรื่อง Singular VS Plural
ขั้นฝึก (Practice)
1. นักเรียนฝึกออกเสียงคำศัพท์ตามภาพ คู่กับบัตรคำศัพท์
2. ครูให้นักเรียนแบ่งออกเป็น 2 ทีม โดยฝึกให้ทีม 1 ถาม ทีม 2 ตอบ ตามรูปภาพที่ครูชู สลับไปมาเช่นนี้ 3-4 ครั้ง
3. ครูให้นักเรียนจับคู่กัน ใช้บัตรภาพฝึกพูดถาม-ตอบเกี่ยวกับร้านค้าและสินค้าที่จำหน่าย
ขั้นนำไปใช้ (Production)
1. ครูให้นักเรียนทั้งชั้นเรียนทำวงกลม 2 วงซ้อนกันและหันหน้าเข้าหากัน โดยวงในกับวงนอกต้องมีจำนวนเท่ากัน จากนั้นทำกิจกรรม Inside-Outside circle โดยครูจะแจกบัตรรูปภาพร้านค้าให้กับนักเรียนวงใน และแจกบัตรรูปภาพสิ่งของให้กับนักเรียนวงนอก (เพิ่มเติมรูปภาพนอกเหนือจากที่นักเรียนเรียนในขั้น Presentation) โดยครูเปิดเพลงแล้วให้นักเรียนเดินวนทางซ้าย เมื่อเพลงหยุดนักเรียนวงนอกต้องถามว่า Where can I buy … (รูปภาพที่ตนเองได้เช่น an orange)? นักเรียนวงในตอบตามรูปภาพร้านค้าที่ตนเองถือ เช่น At the fruit shop. ถ้าคำตอบตรงกันคู่นั้นให้ออกจากเกมถือว่าชนะ แต่ถ้าไม่ตรง ต้องเล่นรอบต่อไป จนกว่าจะหาคู่เจอครบทุกคน
2. ให้นักเรียนทำใบกิจกรรมที่ 1-2
3. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
ขั้นสรุป (Wrap up)
1. สุ่มให้นักเรียนออกมาสนทนาหน้าชั้นเรียน 2-3 คู่
2. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนคำศัพท์และประโยคทั้งหมดอีกครั้งหนึ่ง
6. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. อยู่อย่างพอเพียง
4. มุ่งมั่นในการเรียน
5. มีจิตสาธารณะ
9. สื่อการเรียนรู้
1. บัตรภาพประกอบการสอน
2. เกม
3. ใบความรู้
4. ใบกิจกรรม 1-2
5. หนังสือเรียน
6. แบบทดสอบ
10. การวัดผลและประเมินผล
วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์การผ่าน |
สังเกตการพูดถาม-ตอบ | แบบสังเกตการพูดถาม-ตอบ | ผ่านเกณฑ์การประเมินในระดับดีขึ้นไป |
ตรวจใบกิจกรรม | ใบกิจกรรม | ผ่านเกณฑ์การประเมินร้อยละ 70 ขึ้นไป |
ประเมินชิ้นงาน/ภาระงาน | แบบประเมินชิ้นงาน/ภาระงาน | มีผลการประเมินในระดับดีขึ้นไป |